Menu

Thuốc clorpheniramin có tác dụng gì? Giá bán bao nhiêu?

Cập nhật lúc 17:37, 08/11/2017
Hoạt chất clorpheniramin thuộc nhóm thuốc kháng histamin được sử dụng dưới dạng đơn chất để điều trị các triệu chứng các bệnh dị ứng như mày đay, ngứa, viêm mũi dị ứng...Cùng tìm hiểu về công dụng, liều dùng và những lưu ý khi dùng thuốc clorpheniramin ở bài viết dưới đây.

>> Thuốc Loratadine chữa bệnh gì? Giá bán bao nhiêu?

>> Thuốc hyland's hives chữa mề đay có tốt không? Giá bán bao nhiêu?

Thuốc clorpheniramin là thuốc gì?

Thuốc clorpheniramin có tên chung quốc tế là Chlorphenamine (chlorpheniramine) được bào chế dưới dạng viên nên, siro và thuốc tiêm.

Bao bì thuốc clorpheniramin 4 do Công ty Dược phẩm Hậu Giang sản xuất.

Cụ thể, dạng thuốc và hàm lượng bào chế gồm:

  • Thuốc clorpheniramin viên nén gồm có: Thuốc clorpheniramin 4mg, 8mg và 12mg.
  • Clorpheniramin dạng siro 2mg/5ml.
  • Clorpheniramin thuốc tiêm 10mg/ml và 100mg/ml.

Thuốc clorpheniramin trị bệnh gì?

Clorphenamin được chỉ định điều trị các bệnh sau:

  • Viêm mũi dị ứng
  • Mày đay (mề đay)
  • Viêm mũi vận mạch
  • Viêm kết mạc
  • Phù Quincke
  • Dị ứng thuốc hoặc thức ăn
  • Côn trùng đốt
  • Ngứa
  • Bổ trợ điều trị cấp cứu sốc phản vệ và phù mạch (phù Quincke) nặng.

 Một số đối tượng cần lưu ý khi dùng thuốc clorpheniramin

  • Thận trọng khi dùng thuốc clorpheniramin với bà bầu, phụ nữ cho con bú.
  • Suy thận, gan
  • Người bị phì đại tuyến tiền liệt có nguy cơ bị bí tiểu tiện.
  • Người trên 60 tuổi cũng nên thận trọng khi dùng.
  • Khi lái xe, vận hành máy móc, công việc đòi hỏi sự tỉnh táo cũng nên chú ý.

Liều dùng clorpheniramin

- Trị viêm mũi dị ứng theo mùa dùng với liều lượng sau:

Với người lớn: Uống thuốc clorpheniramin 4 trước khi đi ngủ, tăng từ từ trong 10 ngày. Nếu trường hợp dung nạp được tăng lên 24mg/ngày, chia làm nhiều liều, uống cách nhay 4-6 giờ cho đến hết mùa dị ứng.

Với trẻ em: Trẻ 2-6 tuổi uống 1mg mỗi lần, các lần cách nhau từ 4-6 giờ, dùng tối đa 6mg/ngày. Trẻ từ 6-12 tuổi uống 2mg trước khi đi ngủ sau tăng dần trong 10 ngày, nếu dung nạp được uống đến 12mg/ ngày, chia làm nhiều liều, uống cách nhau 4-6 giờ cho đến hết mùa dị ứng.

- Điều trị phản ứng dị ứng cấp

Dùng clorpheniramin uống 12mg chia thành 2 lần.

- Điều trị hỗ trợ trong sốc phản vệ

Người lớn tiêm tĩnh mạch chậm từ 10-20mg chậm trong vòng 1 phút, sau đó tiêm lặp lại nếu cần (tối đa dùng liều 40mg/24 giờ).

Với trẻ em, tiêm dưới da 87,5 microgam/kg, lặp lại nếu cần, chỉ dùng tối đa 4 lần/ngày. Dùng liều 10 - 20mg, tối đa 40mg/ngày tiêm tĩnh mạch hoặc tiêm bắp cho phản ứng dị ứng với truyền máu hoặc huyết tương.

Người cao tuổi, uống 4mg chia làm 2 lần uống/ngày.

Tác dụng phụ không mong muốn khi dùng thuốc clorpheniramin:

  • Buồn nôn
  • Bí đái
  • Gây ngủ gà
  • Giảm huyết áp
  • Gây đau đầu
  • Phát ban
  • Đánh trống ngực
  • Tổn thương tâm thần vận động
  • Chóng mặt
  • Vã mồ hôi và run
  • Mắt nhìn mờ
  • Rối loạn tiêu hóa
  • Rối loạn chức năng gan
  • Phản ứng mẫn cảm với ánh sáng
  • Phản ứng mẫn cảm
  • Khô miệng

Giá bán clorpheniramin?

Hiện clorpheniramin được bào chế dưới nhiều tên biệt dược khác nhau với mức giá khác nhau, ví dụ:

  • Clorpheniramin maleat 4mg có tên biệt dược là ALLERMINE do Công ty Agimexpharm có giá 200 VNĐ/viên.
  • Chlopheniramin 4mg có tên biệt dược là Clopheniramin do DOMESCO có giá 109 VNĐ/viên.
  • Chlopheniramin 4mg có tên biệt dược CHLORPHENIRAM IN 4mg do VIDIPHA có giá 90 VNĐ/viên.

(Giá tham khảo tại Các mặt hàng dược phẩm của các doanh nghiệp tham gia chương trình bình ổn giá 2015-2016).

Triệu chứng và cách xử trí khi dùng quá liều

Liều lượng có thể gây chết người của clorpheniramin là khoảng 25 - 50 mg/kg thể trọng. Các triệu chứng gồm có: Loạn thần, động kinh, ngừng thở, co giật, trụy mạch, loạn nhịp.

Cách xử lý: Rửa dạ dày, gây nôn, dùng than hoạt và thuốc tẩy để hạn chế hấp thu.

* Bảo quản ở nhiệt độ 15 - 30 độ C, để nơi khô tránh ánh sáng.

Lưu ý: Mặc dù clorpheniramin là thuốc được dùng khá phổ biến trong các bệnh dị ứng theo mùa, tuy nhiên, nếu dùng sai cách cũng gây nguy hiểm. Do đó, bệnh nhân cần dùng thuốc theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Ngày đăng: Tháng Mười Một 08, 2017 | Tháng Mười Hai 11, 2018

Nguồn tham khảo

Bình luận (22)

  • Bùi Vân

    Thuốc này mình uống nhiều rồi có khỏi được đâu, chỉ đỡ được cơn ngứa cấp thôi

    Trả lời
    • Trinh

      Phụ bì khang, boganic, thuốc bắc, thuốc bác sĩ bệnh viện kê cho uống nhiều rồi mà bệnh tình vẫn không thuyên giảm được. Không biết nổi mần ngứa do đâu, có khắc phục được bằng việc ăn uống không

      Trả lời
      • Nguyễn Xuân Hưng

        Tôi còn mãn tính gần chục năm rồi, xác định sống chung với lũ thôi

        Trả lời
      • Nhung

        Tưởng thuốc phụ bì khang tốt mà cũng không chữa khỏi được sao, mình đang uống mà bạn nói thế nản quá

        Trả lời
  • giang

    uống có ảnh hưởng đến dạ dày không, có chữa khỏi được không. xin cảm ơn Nhập nội dung bình luận

    Trả lời
  • trang

    Nhập nội dung bình luận huyết áp cao uống ảnh hưởng gì ko

    Trả lời
  • Thanh

    Mỗi lần mà mình bị dị ứng thức ăn nổi mần ngứa là dùng khăn lạnh chườm thấy  dễ chịu nhất, để 1 lúc là nó tự lặn, uống thuốc làm gì cho hại cả người

    Trả lời
    • Phạm Thị Hà

      Mình mà không uống thì mấy tiếng sau mới tự lặn đi, có hôm ngứa cả ngày không chịu được đâu. Biêts à uống thuốc không tốt gì đâu nhưng ngoài cách này nhanh nhất thì còn cách nào đâu

      Trả lời
      • dũng

        bảo tắm lá khế hay lá kinh giới sẽ đỡ hơn mà nó ko có tác dụng với tôi. mỗi lần viêm mũi dị ứng là xác định khổ cả tuần ko đi đc đâu

        Trả lời
  • công

    Nhập nội dung bình luận thuốc có bán tại các hiệu thuốc không

    Trả lời
  • hải yến

    trẻ 3 tuổi uống có sợ sẽ có tác dụng phụ gì ko, con tôi đã đi khám da liễu uống hết thuốc rồi mà ko khỏi, có hi vọng vào thuốc này ko

    Trả lời
  • Hà Thị Thắm

    Em đến khổ khi bị nổi mề đay khắp người sau khi sinh cháu thứ 2. Hồi nhỏ đã từng bị như này nhưng khỏi rồi đến lúc sinh xong nổi nhiều hơn. Có cách nào chữa khỏi mà không phải uống thuốc không ạ

    Trả lời
    • Phương

      Nói thật là thuốc cũng chẳng có tác dụng chữa khỏi được đâu bạn, chỉ đỡ ngứa được ngay lúc đấy thôi. Mới sinh bạn cố gắng tắm lá khế chua, lá chè hoặc xông lá kinh giới cho dễ chịu rồi đợi con lớn lớn chút uống thuốc cho yên tâm

      Trả lời
      • Hảo

        Có phải do sinh xong thay đổi nội tiết mới bị như vậy không ạ

        Trả lời
      • Hoài Thương

        Chị gọi vào số này bác sĩ sẽ tư vấn cụ thể hướng điều trị cho chị 0938449768, bác sĩ tên Lâm chị nhé. Em đang uống thuốc của họ thấy cải thiện khá tốt rồi, thuốc điều trị là thuốc nam dạng cao được sắc sẵn chỉ việc pha với nước nóng khuấy tan là uống được, dễ uống lắm mà không ảnh hưởng đến nguồn sữa cho con đâu. Cứ uống đúng đủ liệu trình là sẽ khỏi dứt điểm được

        Trả lời
 
Top